Dk. Slaa hekima imepita kiti cha enzi


M. M. Mwanakijiji's picture

Na M. M. Mwanakijiji - Imechapwa 15 December 2010

Printer-friendly version
Kisima cha Mjadala
Dk. Willibrod Slaa

MOJA ya makala niliyoandika mara baada ya uchaguzi mkuu, ilihusu kiongozi mmoja wa kale ambaye dini zote kubwa za Uyahudi, Uislamu na Ukristu zinamtambua kutokana na uongozi wake wa hekima.

Mfalme Solomoni (Sulemani) ambaye maandiko yanatudokeza kuwa alikuwa na hekima kubwa katika uongozi, licha ya matatizo katika maisha yake binafsi.

Aliitwa mtu mwenye hekima kupita wote waliowahi kuishi.

Ninafahamu watu wengi wanataka “viongozi wasomi” wengine wanataka “viongozi vijana” na wengine wanataka “viongozi bora.”

Wapo wanaotaka vyote vitatu. Sijasikia wanaptaka viongozi wenye hekima.

Tatizo la hekima ni kwamba haiji kwa kuvishwa shahada - iwe ya kusomea au heshima.

Hekima huja kwa mtu kujaliwa kipaji ambacho anakiendeleza kwa kutumia uzoefu na ujuzi.

Lakini kama jamii haina viongozi wenye hekima, basi jamii jamii hiyo ina matatizo.

Ninapoangalia mambo yaliyotokea katika chaguzi mbalimbali ambazo zilizofanana na zile za kwetu kwenye utangazaji wa matokeo, ninajikuta niwe wa kwanza kutoa shukrani kwa mtu ambaye nilimuunga mkono na kumpigia debe kuwa rais, Dk. Willibrod Slaa.

Leo nimedhirika kwamba nilikuwa sahihi. Dk. Slaa amethibitisha kuwa siyo Raila Odinga, siyo Quattara na wala siyo Morgan Tsvangarai.

Hawa watatu na mwenzao wa kule Haiti  walifikia mahali pa kuweka rehani maisha ya mataifa yao ili waweze kupata nafasi ya kuingia madarakani.

Kabla ya hekima kutawala, Dk. Slaa alikuwa na haki ya kutaka matokeo ya uchaguzi yasimamishwe na kwa hakika baada ya kukataa matokeo yalivyotangazwa alikuwa na haki ya  kiasili ya kuyapinga na kuwashawishi wananchi kumuunga mkono.

Hata uamuzi wa kutotambua matokeo yaliyompa rais Kikwete ushindi, aliuchukua kwa tahadhari kubwa ili kuokoa taifa lake lisiingie katika machafuko.

Kwa maneno mengine, Dk. Slaa angeweza kuonesha kiu ya madaraka na kulazimisha siasa za kupata uongozi siyo kwa sanduku la kura tena bali kwa kuwasubiri wasuluhishi, Thabo Mbeki na Koffi Annan.

Lakini baada ya matokeo na hali tete iliyokuwepo nchini, Dk. Slaa aliamua kuchukua mkondo mwingine. Hekima ilipiga hodi mlangoni kwake na kukihoji: “Ili kiwe nini?”

Wapo walioandika na kusubiri kwa hamu wasikie Dk. Slaa aseme neno ambalo lingechochea mwamko wa mapambano.

Baadhi ya vijana walikuwa wanasubiri kwa hamu tu kusikia neno la kwenda mitaani kudai haki yao. Hilo lingefanyika, sote kama taifa tungejikuta katika matatizo makubwa ya kisiasa.

Yangekuwa ni matatizo ambayo yangeweza kweli kusababisha “mazungumzo ya muafaka” kufanyika na hatimaye kwa namna moja au nyingine, Dk. Slaa “kuingizwa madarakani.”

Ni njia iliyotumika Zanzibar na sasa tunamuona Maalim Seif Sharrif Hamad akikatiwa saluti na vyombo vya dola kama makamu wa kwanza wa rais wa visiwa hivyo.

Lakini mwitikio wa Dk. Slaa baada ya hali hii tete umenithibitisha kwa asilimia mia moja kuwa linapokuja suala la uongozi, yeye huwa anasimama peke yake.

Kama Watanzania hawajafikiria kumshukuru na kumpa mkono wa asante, naona mimi nimshukuru. Ninamshukuru kwa mambo kadhaa makubwa.

Kwanza, ametuthibitishia kuwa hana kiu ya madaraka. Taifa hili linashuhudia viongozi kutoka upinzani na kwenye chama tawala wakisema lolote na kufanya chochote ili aidha, waingie madarakani au wabakie madarakani.

Wengine wanapovuliwa madaraka wanaona ni ugomvi na kuwaona wananchi kama ni maadui.

Wapo wengine ambao tunaambiwa baada ya kupoteza nafasi zao, wameamua hata kutoendeleza miradi waliyokuwa wanaifadhili wakati walipokuwa madarakani. Sababu, wamepoteza madaraka.

Dk. Slaa ameonesha tofauti. Ni mwanasiasa mahiri na mwenye umakini. Ukiangalia maneno yaliyokuwa yanatolewa wakati wa kampeni, mtu angeweza kuamini kuwa angeweza kudai madaraka kwa nguvu.

Kwani ukweli ni kwamba amekubalika na  zaidi ya watu milioni 2.2 (bila kujali uchakachuaji).

Pili, sina budi kusema asante kwake kwa sababu ametuonesha kitu ambacho ni nadra kufanywa na wanasiasa wengi. Hufikiri kabla ya kusema.

Kati ya mambo ambayo ninaamini wanasiasa wetu vijana wa pande zote mbili wanahitaji kujifunza, ni ile tunu ya ukimya na kutokuharakisha kuzungumza au kutenda.

Kuna wakati kiongozi unatakiwa utulie na kusikiliza pande zote, upime uzito wa unachosikia ili hatimaye uweze kutumia hekima kufanya uamuzi sahihi.

Ninafahamu mara baada ya uchaguzi na matokeo kuanza kuonekana kuvurugwa, Slaa alipokea ujumbe wa tofauti na kutoka makundi mbalimbali.

Wapo waliotaka aongoze maandamano ya kupinga Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), na wapo waliotaka ajitangaze mshindi (kama ilivyotokea huko Ivory Coast ambako sasa kuna watu wawili wanajiita marais).

Nina uhakika wapo wengine waliotaka wapate nafasi ya kutolea usongo mafisadi. Wapo viongozi mbalimbali wa kidiplomasia na kidini waliojaribu kwa ushawishi wote kumtuliza Dk. Slaa ili “kudumisha amani na utulivu.”

Kitendo cha kuwa kimya na kuwasikiliza kimetupa mwanga kuwa yeye si mtu wa kukurupuka katika maamuzi.

Tatu, baada ya matukio ya “kulinda kura” kwenye majimbo mbalimbali nilikuwa na hofu sana na kuandika kitu cha kuwataka vijana watulie kwa sababu siyo mwisho wa dunia.

Kulikuwa na watu wengi waliojawa hasira na wengine walioona kuwa wamedhulumiwa haki yao.

Tatizo ni kuwa kuna watu ambao wanafikiri vijana wanaelewa sana hili la “umoja na utulivu.”

Ushahidi umekuwa wazi kabisa (kama ulikuwa unaangalia TV wakati ule) kuwa vijana wanaanza kuchoka. Dk. Slaa aliweza kutulia na kutofanya kitu ambacho kingechochea hisia za vijana. Sote tunajua nini kingetokea.

Nani ambaye hakuona kilichotokea London wiki iliyopita ambapo mwana wa Mfalme, Charles na mke wake Camilla walishambuliwa na waandamanaji?

Ninachosema ni kuwa wapo watu watakaopongezana na wapo ambao watapeana tuzo na sifa mbalimbali za ushindi.

Wenyewe wataona wanastahili heshima wanayopewa. Lakini ukiniuliza mimi nimekolewa na nini, nitakuambia kuwa nimekolewa si kwa matendo haya, bali kwa maamuzi ya Dk. Slaa.

Nina uhakika hakuna taasisi nchini yenye ujasiri wa kusema wazi “asante Dk. Slaa.” Hakuna chuo ambacho kinaweza kutoa tuzo ya wazi kwa Dk. Slaa kwa kumpa heshima ambayo amejistahilisha.

Naamini wapo watu wengi tu ambao japo wanafahamu ukweli wa kilichotokea, hawana ujasiri wa kumpigia simu au kukaa naye na kumsikiliza. Hivyo ndivyo ilivyo.

Lakini ninaamini, wale ambao wanataka kuwa wa kweli katika dhamira zao, wanajua kabisa kuwa taifa hili limenusurika kuwa Haiti, Kenya, Ivory Coast au Zimbabwe, si kwa matendo ya walio madarakani, bali kwa hekima ya Slaa.

Hivyo basi, hata kama CHADEMA imeamua kumtambua rasmi Dk. Jakaya Mrisho Kikwete kuwa rais, sote tujue kabisa yamewezekana hayo kwa sababu ya Slaa.

Hata kama hatuwezi kumtunukia nishani yoyote lakini tunaweza kusema asante.

0
Your rating: None Average: 3 (1 vote)
Soma zaidi kuhusu: